Chia động từ & tính từ tiếng Hàn
Tra động từ
골병들다
have a deep-rooted illness
1
declarative present informal low
골병들어[gohl-byuhng-deu-ruh]
Cách biến đổi
1Join (골병들 + 어 -> 골병들어)
2
declarative present informal high
골병들어요[gohl-byuhng-deu-ruh-yoh]
Cách biến đổi
1Join (골병들 + 어 -> 골병들어)
2Join (골병들어 + 요 -> 골병들어요)
3
declarative present formal low
골병든다[gohl-byuhng-deun-dah]
Cách biến đổi
1Drop ᆯ borrow padchim
4
declarative present formal high
골병듭니다[gohl-byuhng-deum-nee-dah]
Cách biến đổi
1Drop ᆯ borrow padchim
5
inquisitive present informal low
골병들어?[gohl-byuhng-deu-ruh?]
Cách biến đổi
1Join (골병들 + 어 -> 골병들어)
2Join (골병들어 + ? -> 골병들어?)
6
inquisitive present informal high
골병들어요?[gohl-byuhng-deu-ruh-yoh?]
Cách biến đổi
1Join (골병들 + 어 -> 골병들어)
2Join (골병들어 + 요 -> 골병들어요)
3Join (골병들어요 + ? -> 골병들어요?)
7
inquisitive present formal low
골병드니?[gohl-byuhng-deu-nee?]
Cách biến đổi
1Drop ㄹ
8
inquisitive present formal high
골병듭니까?[gohl-byuhng-deum-nee-ggah?]
Cách biến đổi
1Drop ᆯ borrow padchim
9
imperative present informal low
골병들어[gohl-byuhng-deu-ruh]
Cách biến đổi
1Join (골병들 + 어 -> 골병들어)
10
imperative present informal high
골병드세요[gohl-byuhng-deu-sae-yoh]
Cách biến đổi
1Drop ㄹ
11
imperative present formal low
골병들어라[gohl-byuhng-deu-ruh-rah]
Cách biến đổi
1Join (골병들 + 어 -> 골병들어)
2Join (골병들어 + 라 -> 골병들어라)
12
imperative present formal high
골병드십시오[gohl-byuhng-deu-sheep-shee-oh]
Cách biến đổi
1Drop ㄹ
13
propositive present informal low
골병들어[gohl-byuhng-deu-ruh]
Cách biến đổi
1Join (골병들 + 어 -> 골병들어)
14
propositive present informal high
골병들어요[gohl-byuhng-deu-ruh-yoh]
Cách biến đổi
1Join (골병들 + 어 -> 골병들어)
2Join (골병들어 + 요 -> 골병들어요)
15
propositive present formal low
골병들자[gohl-byuhng-deul-jjah]
Cách biến đổi
1Join (골병들 + 자 -> 골병들자)
16
propositive present formal high
골병듭시다[gohl-byuhng-deup-shee-dah]
Cách biến đổi
1Drop ᆯ borrow padchim
17
connective if
골병들면[gohl-byuhng-deul-myuhn]
Cách biến đổi
1Join (골병들 + 면 -> 골병들면)
18
connective and
골병들고[gohl-byuhng-deul-goh]
Cách biến đổi
1Join (골병들 + 고 -> 골병들고)
19
nominal ing
골병듦[gohl-byuhng-deum]
Cách biến đổi
1ㄹ + ㅁ -> ᆱ (골병들 + 음 -> 골병듦)